-
XÂY MÁI ẤM
Hơn 20 năm lập gia đình, cô Trần Anh Thi (sinh năm 1974) cùng chồng vượt khó, xây dựng, vun đắp tổ ấm hạnh phúc. Đồng thời, cô nỗ lực hoàn thành tốt nhiệm vụ giáo viên dạy Tiếng Anh và sau này làm công tác quản lý tại Trường Cao đẳng Cơ điện Nông nghiệp Nam bộ (tọa lạc tại quận Ô Môn, thành phố Cần Thơ). Cô Thi là một trong những điển hình của phong trào thi đua “Giỏi việc trường, đảm việc nhà”.
-
SỐNG VÌ NHAU
Trong suốt 43 năm kể từ khi kết hôn, vợ chồng bà Dương Thị Hiệp và ông Huỳnh Công Minh (ở khu vực 1, phường An Khánh, quận Ninh Kiều) luôn nghĩ cho nhau, cho người thân và cùng vun đắp cho tổ ấm.
-
VỢ CHỒNG ĐỒNG TÂM KHỞI NGHIỆP
Trại cá Koi Ngân Trí ở tổ 9, ấp Mỹ Lộc, xã Mỹ Khánh, huyện Phong Điền tuy mới thành lập được vài năm nhưng đã được nhiều khách hàng biết đến và ngày càng phát triển. Khách đến đây không chỉ vì cá chất lượng tốt mà còn vì vợ chồng chủ trại thân thiện, nhiệt tình và làm ăn uy tín. Trại cá là tâm huyết và sự nghiệp của đôi vợ chồng 9X Huỳnh Ngọc Minh Trí (sinh năm 1992) và Nguyễn Thị Kim Ngân (sinh năm 1993).
-
THÀNH PHỐ CẦN THƠ TĂNG CƯỜNG CÁC HOẠT ĐỘNG TUYÊN TRUYỀN NGÀY QUỐC TẾ HẠNH PHÚC 20 THÁNG 3
Tháng 6 năm 2012, Liên hợp quốc đã tuyên bố chọn ngày 20 tháng 3 hàng năm là “Ngày Quốc tế Hạnh phúc” nhằm gia tăng nhận thức của dư luận thế giới trong việc công nhận hạnh phúc là một trong những chỉ tiêu phát triển toàn cầu. Ngày 20/3 được chọn là Ngày Quốc tế hạnh phúc bởi đây là ngày đặc biệt trong năm, mặt trời nằm ngang đường xích đạo, ngày và đêm có độ dài bằng nhau - là biểu tượng cho sự hài hòa, cân bằng của vũ trụ với mong muốn truyền tải thông điệp: Cân bằng, hài hòa là một trong những chìa khóa để mang đến hạnh phúc. Đến nay, đã có 193 quốc gia thành viên, trong đó có Việt Nam cùng cam kết ủng hộ ngày này, với mục tiêu ngày của hành động, tích cực và nỗ lực nâng cao chất lượng cuộc sống, xây dựng xã hội công bằng, phát triển bền vững, đem lại hạnh phúc cho người dân.
-
ĐỒNG LÒNG XÂY HẠNH PHÚC
Ông Nguyễn Hải Sâm (sinh năm 1955) và bà Trương Thị Son ở khu vực 1, phường An Hòa, quận Ninh Kiều đã làm bạn đời bên nhau 43 năm. Từ những ngày đầu khó khăn, vất vả, hai vợ chồng đồng lòng vượt khó, cùng nhau xây đắp hạnh phúc gia đình, nuôi dạy các con thành tài. Bên cạnh đó, Ông Nguyễn Hải Sâm còn tham gia Ban Nhân dân khu vực, góp phần trong các phong trào, hoạt động ở địa phương.
-
RỘN RÀNG MÙA THẢ DIỀU Ở CẦN THƠ
Ở Cần Thơ những năm gần đây, sau mùa Tết lại có “một mùa vui như Tết”, đó là mùa thả diều. Những nơi có bãi đất trống lớn trở thành những bãi diều nhộn nhịp. Quy mô nhất là ở vòng xoay cuối đường Mai Chí Thọ, ven sông Hậu (thuộc phường Phú Thứ, quận Cái Răng). Thả diều trở thành thú chơi lành mạnh của người Cần Thơ, nhất là trẻ em và thanh niên.
-
THÀNH PHỐ CẦN THƠ TRIỂN KHAI CÔNG TÁC GIA ĐÌNH VÀ PHÒNG, CHỐNG BẠO LỰC GIA ĐÌNH NĂM 2023
Ngày 30 tháng 01 năm 2023, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch thành phố Cần Thơ ban hành Kế hoạch triển khai thực hiện công tác gia đình năm 2023. Theo đó, năm 2023, ngành Văn hóa, Thể thao và Du lịch sẽ tăng cường công tác tuyên truyền và đổi mới các hoạt động gia đình và phòng, chống bạo lực gia đình nhân kỷ niệm 10 năm Ngày Quốc tế Hạnh phúc 20/3; Tháng hành động quốc gia phòng, chống bạo lực gia đình; Ngày Gia đình Việt Nam (28/6/2001 – 28/6/2023) và Ngày Thế giới xóa bỏ bạo lực đối với phụ nữ và trẻ em gái (25/11). Cụ thể:
-
CHO ĐI LÀ CÒN MÃI!
Đó là quan niệm sống của bà Nguyễn Thị Tám, một nhà hảo tâm ngụ khu vục 6, phường An Cư, quận Ninh Kiều. Mỗi ngày bà đều đi phát tặng bánh mì và cơm miễn phí cho bệnh nhân nghèo, người khó khăn, tham gia nhiều hoạt động thiện nguyện khác…
-
GIA ĐÌNH YÊU THƯƠNG
Hơn 40 năm xây dựng tổ ấm, bà Lê Thị Lài và ông Lê Xuân Kích ở khu vực 3, phường Hưng Lợi, quận Ninh Kiều đã cùng vun vén, nuôi dạy các con nên người. Ông bà còn chia sẻ, giúp đỡ những hoàn cảnh khó khăn, tích cực tham gia công tác xã hội ở địa phương. Bà Lê Thị Lài được khen thưởng gương người tốt việc tốt cấp thành phố năm 2022, còn gia đình là gia đình văn hóa tiêu biểu cấp phường, cấp quận nhiều năm liền.
-
TRỌN VẸN YÊU THƯƠNG
Những ngày cuối tháng 9 âm lịch, bà Nguyễn Thị Ngọc Điệp, 65 tuổi, ngụ khu vực 6, phường An Khánh, quận Ninh Kiều, tất bật với công việc phát tặng 200 phần quà gồm gạo, mì và nhu yếu phẩm cho những người khó khăn. Làm từ thiện, giúp đỡ người nghèo là hoạt động đều đặn mỗi tháng của bà Điệp. Với bà, tình yêu thương không chỉ đong đầy cho gia đình mà còn chan hòa cho những người khó khăn ngoài xã hội.
- THÔNG BÁO Về việc khuyến khích tổ chức, cá nhân thực hiện Dịch vụ công trực tuyến, Dịch vụ bưu chính công ích và thanh toán phí/lệ phí trên Cổng Dịch vụ công quốc gia
- QUYẾT ĐỊNH 161 Ban hành hệ thống tài liệu của hệ thống quản lý chất lượng theo tiêu chuẩn TCVN ISO 9001:2015
- Quyết định Về việc công bố Hệ thống quản lý chất lượng phù hợp Tiêu chuẩn quốc gia TCVN ISO 9001:2015
- QUYẾT ĐỊNH 335: Về việc công bố Danh mục thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch
- Quyết định Về việc công bố Danh mục thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch; Ủy ban nhân dân quận, huyện; Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn
- Thông báo 2395 về việc chuyển đổi, sử dụng tài khoản VNeID trong thực hiện thủ tục hành chính
- 2125 /TB-SVHTTDL Về việc phối hợp nộp hồ sơ giải quyết thủ tục hành chính cho thủ tục cấp thẻ hướng dẫn viên du lịch nội địa và quốc tế
- THÔNG BÁO Về việc hướng dẫn người dân, doanh nghiệp thực hiện khai thác, tái sử dụng kết quả giải quyết thủ tục hành chính từ kho quản lý dữ liệu của công dân
- Cuộc thi "Sáng tạo Video Clip du lịch An Giang năm 2024" Chủ đề "An Giang trong trái tim tôi"
- QUYẾT ĐỊNH 1073 Về việc công bố Danh mục thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch